fbpx

Có bắt buộc trả lương tháng 13 cho người lao động không?

Hỏi: Em Đã Làm Ở Công Ty X Được Hơn 01 Năm, Nhưng Tết Âm Lịch Vừa Rồi Em Lại Không Được Thưởng Lương Tháng 13 Trong Khi Bạn Bè Em Làm Việc Tại Các Công Ty Khác Đều Được Thưởng. Em Thắc Mắc Liệu Rằng Công Ty Có Bắt Buộc Phải Trả Lương Tháng 13 Không Và Việc Công Ty Không Trả Lương Tháng Thứ 13 Có Vi Phạm Quy Định Của Pháp Luật Không?

Trả lời:

VietPointLaw cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. VietPoinLaw xin phúc đáp câu hỏi như sau:

Bộ luật Lao động 2012 không có quy định về lương tháng 13, tuy nhiên có thể hiểu lương tháng 13 như là một loại tiền thưởng.

Căn cứ vào Điều 103 Bộ Luật lao động 2012:

Điều 103. Tiền thưởng

1. Tiền thưởng là khoản tiền mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất kinh doanh hằng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động.

2. Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở”.

Như vậy, lương tháng 13 là khoản tiền thưởng mà Người sử dụng lao động căn cứ trên kết quả sản xuất kinh doanh hằng nằm cũng như mức độ hoàn thành công việc của người lao động, đây không phải là khoản tiền bắt buộc mà Người sử dụng lao động phải trả cho người lao động.

Do đó, việc Công ty X đã không thưởng lương tháng 13 cho bạn không vi phạm quy định của pháp luật.

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật.

CÔNG TY LUẬT TNHH VIETPOINT

Hotline: 08 9997 3979 (Luật sư Lâm Minh Sang)  

Email Tư vấn: minhsang@vietpointlaw.vn

Địa Chỉ: 216 Nguyễn Hoàng, Khu Phố 5, Phường An Phú, Quận 2, TP. Hồ Chí Minh.

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *