fbpx

Xin trở lại quốc tịch việt nam

Hỏi: Kính Chào Luật Sư, Tôi Hiện Giờ Đang Định Cư Ở Nước Ngoài Và Muốn Hồi Hương Về Việt Nam Sinh Sống, Nhưng Hiện Nay Tôi Đã Mất Quốc Tịch Việt Nam, Luật Sư Cho Tôi Hỏi Tôi Có Thể Xin Trở Lại Quốc Tịch Việt Nam Được Không?

Trả lời:

VietPointLaw cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Luật sư VietPointLaw xin phúc đáp câu hỏi như sau:

Căn cứ theo Khoản 1 Điều 23 Luật Quốc tịch Việt Nam, quy định các trường hợp được trở lại quốc tịch Việt Nam như sau:

  • Xin hồi hương về Việt Nam.
  • Có vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ hoặc con đẻ là công dân Việt Nam.
  • Có công lao đặc biệt đóng góp cho sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc Việt Nam.
  • Có lợi cho Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.
  • Thực hiện đầu tư tại Việt Nam.
  • Đã thôi quốc tịch Việt Nam để nhập quốc tịch nước ngoài, nhưng không được nhập quốc tịch nước ngoài.

Căn cứ theo Khoản 2 Điều 23 Luật Quốc tịch Việt Nam, nếu việc xin trở lại quốc tịch Việt Nam làm phương hại đến lợi ích quốc gia của Việt Nam, thì người xin trở lại quốc tịch Việt Nam không được trở lại quốc tịch Việt Nam.

Căn cứ theo Khoản 3 Điều 23 Luật Quốc tịch Việt Nam, trường hợp người bị tước quốc tịch Việt Nam xin trở lại quốc tịch Việt Nam thì phải sau ít nhất 5 năm, kể từ ngày bị tước quốc tịch mới được xem xét cho trở lại quốc tịch Việt Nam.

Căn cứ theo Khoản 5 Điều 23 Luật Quốc tịch Việt Nam, người được trở lại quốc tịch Việt Nam thì phải thôi quốc tịch nước ngoài, trừ những người sau đây, trong trường hợp đặc biệt, nếu được Chủ tịch nước cho phép:

  • Là vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ hoặc con đẻ của công dân Việt Nam.
  • Có công lao đặc biệt đóng góp cho sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc Việt Nam.
  • Có lợi cho Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

Liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn về các thủ tục xin trở lại quốc tịch Việt Nam.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *