fbpx

Thủ tục hòa giải Trong tranh chấp đất đai

Hỏi: Trước Năm 2004, Tôi Có Mua Đất Bằng Giấy Tay, Đã Thanh Toán Tiền Đầy Đủ Cho Chủ Đất Và Có Xây Nhà Để Ở Từ 2008 Nhưng Chưa Xin Cấp Sổ Đỏ. Nay Tôi Làm Thủ Tục Xin Cấp Sổ Cho Phần Đất Trên Thì Gặp Sự Phản Đối Của Con Trai Chủ Đất Cũ, Anh Ta Nói Rằng Phần Đất Tôi Đang Xin Cấp Sổ Đỏ Là Tài Sản Đã Được Cha Tặng Cho Anh, Có Giấy Tặng Cho Viết Tay (Chủ Đất Cũ Đã Mất). Tôi Nộp Đơn Khởi Kiện Tại Toà Án Nhân Dân Quận 2 Nhưng Bị Trả Đơn Vì Chưa Thực Hiện Thủ Tục Hoà Giải Tại Phường. Vậy Luật Sư Cho Tôi Hỏi Trường Hợp Của Tôi Có Bắt Buộc Phải Hoà Giải Ở Phường Không?

Trả lời:

VietPointLaw cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. VietPoinLaw xin phúc đáp câu hỏi như sau:

Khoản 2 Điều 3 Nghị quyết 04/2017/NQ-HĐTP quy định về chưa có đủ điều kiện khởi kiện theo quy định của pháp luật quy định tại điểm b khoản 1 Điều 192 Bộ luật tố tụng dân sự năm 2015 thì:

2. Đối với tranh chấp ai là người có quyền sử dụng đất mà chưa được hòa giải tại Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có đất tranh chấp theo quy định tại Điều 202 Luật đất đai năm 2013 thì được xác định là chưa có đủ điều kiện khởi kiện quy định tại điểm b khoản 1 Điều 192 Bộ luật tố tụng dân sự năm 2015.

Đối với tranh chấp khác liên quan đến quyền sử dụng đất như: tranh chấp về giao dịch liên quan đến quyền sử dụng đất, tranh chấp về thừa kế quyền sử dụng đất, chia tài sản chung của vợ chồng là quyền sử dụng đất,… thì thủ tục hòa giải tại Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có đất tranh chấp không phải là điều kiện khởi kiện vụ án.

Điều 202 Luật Đất dai 2013 quy định về hòa giải tranh chấp đất đai:

1. Nhà nước khuyến khích các bên tranh chấp đất đai tự hòa giải hoặc giải quyết tranh chấp đất đai thông qua hòa giải ở cơ sở.

2. Tranh chấp đất đai mà các bên tranh chấp không hòa giải được thì gửi đơn đến Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất tranh chấp để hòa giải.

3. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã có trách nhiệm tổ chức việc hòa giải tranh chấp đất đai tại địa phương mình; trong quá trình tổ chức thực hiện phải phối hợp với Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam cấp xã và các tổ chức thành viên của Mặt trận, các tổ chức xã hội khác. Thủ tục hòa giải tranh chấp đất đai tại Ủy ban nhân cấp xã được thực hiện trong thời hạn không quá 45 ngày, kể từ ngày nhận được đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp đất đai.

4. Việc hòa giải phải được lập thành biên bản có chữ ký của các bên và có xác nhận hòa giải thành hoặc hòa giải không thành của Ủy ban nhân dân cấp xã. Biên bản hòa giải được gửi đến các bên tranh chấp, lưu tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất tranh chấp.

5. Đối với trường hợp hòa giải thành mà có thay đổi hiện trạng về ranh giới, người sử dụng đất thì Ủy ban nhân dân cấp xã gửi biên bản hòa giải đến Phòng Tài nguyên và Môi trường đối với trường hợp tranh chấp đất đai giữa hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư với nhau; gửi đến Sở Tài nguyên và Môi trường đối với các trường hợp khác.

Phòng Tài nguyên và Môi trường, Sở Tài nguyên và Môi trường trình Ủy ban nhân dân cùng cấp quyết định công nhận việc thay đổi ranh giới thửa đất và cấp mới Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Điểm b khoản 1 Điều 192 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 nêu rõ Thẩm phán trả lại đơn khởi kiện khi chưa có đủ điều kiện khởi kiện theo quy định của pháp luật. Chưa có đủ điều kiện khởi kiện là trường hợp pháp luật có quy định về các điều kiện khởi kiện nhưng người khởi kiện đã khởi kiện đến Tòa án khi còn thiếu một trong các điều kiện đó.

Như vậy, đối chiếu với trường hợp của bạn thì đây là tranh chấp ai là người có quyền sử dụng đất, do đó bắt buộc phải hoà giải tại UBND phường trước khi khởi kiện.

Liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn chi tiết về vấn đề tranh chấp đất đai.

CÔNG TY LUẬT TNHH VIETPOINT

Hotline: 08 9997 3979 (Luật sư Lâm Minh Sang)  

Email Tư Vấn: minhsang@vietpointlaw.vn

Địa Chỉ: 216 Nguyễn Hoàng, Khu Phố 5, Phường An Phú, Quận 02, TP. Hồ Chí Minh.

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *