fbpx

Người đứng đầu văn phòng đại diện của công ty nước ngoài tại việt nam

Hỏi: Kính Chào Luật Sư, Tôi Muốn Hỏi Người Đứng Đầu Văn Phòng Đại Diện Của Công Ty Nước Ngoài Tại Việt Nam Có Thể Đồng Thời Làm Người Đại Diện Theo Pháp Luật Của Một Công Ty TNHH Tại Việt Nam Hay Không?

Trả lời:

VietPointLaw cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Luật sư VietPointLaw xin phúc đáp câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ theo Khoản 6 Điều 33 Nghị định 07/2016/NĐ-CP, quy định người đứng đầu văn phòng đại diện của một thương nhân nước ngoài tại Việt Nam không được kiêm nhiệm các chức vụ:

  • Người đứng đầu Chi nhánh của cùng một thương nhân nước ngoài.
  • Người đứng đầu Chi nhánh của thương nhân nước ngoài khác.
  • Người đại diện theo pháp luật của thương nhân nước ngoài đó hoặc thương nhân nước ngoài khác.
  • Người đại diện theo pháp luật của tổ chức kinh tế được thành lập theo quy định pháp luật Việt Nam.

Như vậy, người đứng đầu văn phòng đại diện của công ty nước ngoài tại Việt Nam không thể đồng thời làm người đại diện theo pháp luật của một công ty TNHH tại Việt Nam.

Nếu có vấn đề chưa rõ hoặc muốn hỗ trợ, bạn vui lòng liên hệ với VietPointLaw theo số hotline 08 9997 3979 hoặc trực tiếp tại trụ sở văn phòng VietPointLaw.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật.

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *