fbpx

Giấy Chứng Nhận Quyền Sử Dụng Đất, Quyền Sở Hữu Nhà Ở Và Tài Sản Gắn Liền Với Đất Cho Người Nước Ngoài Nhận Thừa Kế Bất Động Sản Tại Việt Nam

Hỏi: Chào Luật sư! Luật sư cho tôi hỏi tôi là người nước ngoài được thừa kế từ chú tôi một ngôi nhà phố trên đường Võ Văn Kiệt, Quận 01, TP. Hồ Chí Minh. Vậy khi tiến hành thủ tục kê khai thừa kế thì tôi có được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà đối với căn nhà này không?

Trả lời:

VietPointLaw cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. VietPointLaw xin phúc đáp câu hỏi này như sau:

Theo quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 159 Luật Nhà ở 2014 quy định về đối tượng được quyền sở hữu nhà ở tại Việt Nam của tổ chức, cá nhân người nước ngoài thì:

“c) Cá nhân nước ngoài được phép nhập cảnh vào Việt Nam.”

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 76 Nghị định 99/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật Nhà ở quy định:

“Tổ chức, cá nhân nước ngoài thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam chỉ được mua, thuê mua nhà ở của chủ đầu tư dự án xây dựng nhà ở, mua nhà ở của tổ chức, cá nhân nước ngoài quy định tại Điểm b Khoản 4 Điều 7 của Nghị định này và chỉ được nhận thừa kế, nhận tặng cho nhà ở của hộ gia đình, cá nhân hoặc nhận tặng cho nhà ở của tổ chức trong số lượng nhà ở theo quy định tại Khoản 3, Khoản 4 Điều này tại các dự án đầu tư xây dựng nhà ở được phép sở hữu; trường hợp tổ chức, cá nhân nước ngoài được tặng cho, được thừa kế nhà ở tại Việt Nam nhưng không thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam thì giải quyết theo quy định tại Điều 78 của Nghị định này.”

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 186 Luật Đất đai 2013 quy định về quyền và nghĩa vụ của người nước ngoài không thuộc đối tượng được mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất tại Việt Nam:

Trường hợp tất cả người nhận thừa kế quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất đều là người nước ngoài hoặc người Việt Nam định cư ở nước ngoài không thuộc đối tượng được mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam quy định tại khoản 1 Điều này thì người nhận thừa kế không được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất nhưng được chuyển nhượng hoặc được tặng cho quyền sử dụng đất thừa kế theo quy định sau đây:

+ Trong trường hợp chuyển nhượng quyền sử dụng đất thì người nhận thừa kế được đứng tên là bên chuyển nhượng trong hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất;

+ Trong trường hợp tặng cho quyền sử dụng đất thì người được tặng cho phải là đối tượng được quy định tại điểm e khoản 1 Điều 179 của Luật này và phù hợp với quy định của pháp luật về nhà ở, trong đó người nhận thừa kế được đứng tên là bên tặng cho trong hợp đồng hoặc văn bản cam kết tặng cho;

+ Trong trường hợp chưa chuyển nhượng hoặc chưa tặng cho quyền sử dụng đất thì người nhận thừa kế hoặc người đại diện có văn bản ủy quyền theo quy định nộp hồ sơ về việc nhận thừa kế tại cơ quan đăng ký đất đai để cập nhật vào Sổ địa chính.”

Căn cứ quy định pháp luật hiện nay, đối với người nước ngoài nhận thừa kế nhà ở tại Việt Nam nếu là người được phép nhập cảnh vào Việt Nam và nhận thừa kế đối với nhà ở thương mại bao gồm chung cư hoặc nhà ở riêng lẻ trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở thì được thực hiện các thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất khi nhận thừa kế.

Nếu nhà phố bạn được thừa kế không phải là nhà ở thương mại từ dự án đầu tư xây dựng nhà ở, mà là nhà phố riêng lẻ trong khu dân cư hiện hữu thì bạn chỉ được nhận thừa kế là giá trị phần tài sản, được phép chuyển nhượng, tặng cho và không được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Trên đây là nội dung tư vấn của VietPointLaw đối với vấn đề mà bạn đang quan tâm.

Để nhận được tư vấn chi tiết hơn, bạn vui lòng liên hệ với chúng tôi.

Trân trọng.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật.

CÔNG TY LUẬT TNHH VIETPOINT

Hotline: 08 9997 3979 (Luật sư Lâm Minh Sang)

📧 Email tư vấn: minhsang@vietpointlaw.vn

📬 Địa Chỉ: Số 16 Đường 34, Phường Bình An, Quận 02, TP. Hồ Chí Minh.

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *