fbpx

Gia Hạn Thời Gian Sở Hữu Nhà Ở Của Người Nước Ngoài Tại Việt Nam

Hỏi: Chào Luật sư! Luật sư cho tôi hỏi tôi là người nước ngoài bây giờ tôi muốn gia hạn sổ hồng của tôi thì tôi có thể được gia hạn thêm bao nhiêu lâu?

Gia Hạn Thời Gian Sở Hữu Nhà Ở Của Người Nước Ngoài Tại Việt Nam

Trả lời:

VietPointLaw cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. VietPointLaw xin phúc đáp câu hỏi như sau:

Theo quy định tại Điểm a, b Khoản 1 Điều 77 Nghị định 99/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 hướng dẫn Luật Nhà ở quy định về gia hạn thời hạn sở hữu nhà ở tại Việt Nam của tổ chức, cá nhân nước ngoài:

“a) Trước khi hết hạn sở hữu nhà ở 03 tháng, nếu chủ sở hữu có nhu cầu gia hạn thêm thì phải có đơn ghi rõ thời hạn đề nghị gia hạn thêm kèm theo bản sao có chứng thực Giấy chứng nhận đối với nhà ở và gửi cho Ủy ban nhân dân cấp tỉnh nơi có nhà ở đó xem xét, giải quyết;

b) Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày nhận được đơn đề nghị của chủ sở hữu, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh xem xét và có văn bản đồng ý gia hạn một lần thời hạn sở hữu nhà ở theo đề nghị của chủ sở hữu nhưng tối đa không quá 50 năm, kể từ khi hết hạn sở hữu nhà ở lần đầu ghi trên Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại Khoản 3 Điều này;”

Như vậy, khi hết hạn thời hạn sở hữu nhà ở trên giấy chứng nhận nếu bạn thực hiện thủ tục xin gia hạn thì có thể được gia hạn tối đa không quá 50 năm kể từ ngày hết hạn sở hữu nhà ở lần đầu tiên ghi trên giấy chứng nhận.

Trên đây là nội dung tư vấn của VietPointLaw đối với vấn đề mà bạn đang quan tâm.

Để nhận được tư vấn chi tiết hơn, xin bạn vui lòng liên hệ với chúng tôi.

Trân trọng.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật.

CÔNG TY LUẬT TNHH VIETPOINT

Hotline: 08 9997 3979 (Luật sư Lâm Minh Sang)

📧 Email tư vấn: minhsang@vietpointlaw.vn

📬 Địa Chỉ: Số 16 Đường 34, Phường Bình An, Quận 2, TP. Hồ Chí Minh.

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *